MCHAKATO WA KATIBA MPYA: Miezi mitano ya sintofahamu kuhusu BVR, Kura ya Maoni

Baadhi ya wananchi wakishiriki upigaji kura katika uchaguzi wa Serikali za mitaa uliofanyika Desemba mwaka jana.

Baadhi ya wananchi wakishiriki upigaji kura katika uchaguzi wa Serikali za mitaa uliofanyika Desemba mwaka jana.

Ilichukua miezi mitano kumaliza mvutano wa kimahesabu na maneno baina ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi (Nec), Serikali na wadau wa demokrasia kuhusu muda wa maandalizi na upigiaji Kura ya Maoni ya Katiba Inayopendekezwa.

Kwa miezi hiyo yote tangu Rais Jakaya Kikwete alivyotangaza Oktoba, 2014 kuwa kura hiyo ingefanyika Aprili 30 mwaka huu, vyama vya siasa, asasi za kiraia, taasisi za kidini na wananchi walipinga na kuomba iahirishwe hadi baada ya Uchaguzi Mkuu.

Mbali na hoja ya kutaka shughuli hiyo ifanywe bila presha, bado kusuasua kwa uandikishaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga kura kwa kutumia teknolojia ya Biometric Voters Registration (BVR), kulizidi kuonyesha hesabu za wazi kwamba isingewezekana.

Hata hivyo, Serikali na Nec walisisitiza tarehe hiyo inayodaiwa kutangazwa na Rais Kikwete kinyume na Sheria ya Kura ya Maoni 2014. Uamuzi wa Nec kuahirisha zoezi hilo hadi litakapotangazwa tena kwa mashauriano na Tume ya Uchaguzi Zanzibar, umeleta ushindi kwa wakosoaji hao.

Uhuru wa Nec shakani

Asilimia kubwa ya wakosoaji wanasema kuwa kitendo cha Nec kung’ang’ania kisichowezekana ni uthibitisho haina uhuru. Uhuru huo, kwa mujibu wa Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Richard Mbunda, ulijidhihirisha baada ya tume hiyo kushindwa kujiendesha katika uamuzi na mipango.

“Kuahirishwa kwa Kura ya Maoni ni kitu kilichotarajiwa kwa sababu tarehe iliyopangwa isingeweza kufikiwa kirahisi na aliyeitangaza haikuwa Nec.

“Hii inatufunza taasisi lukuki za umma hazijiendeshi kiweledi. Zilitakiwa kujiendesha kwa taratibu na kuwajibika ili kila tamko litekelezeke na siyo kubadili kama ilivyotokea,” anasema Mbunda.

Hoja ya Uhuru wa Nec isingevuma iwapo ingenyooshea mikono zoezi hilo mapema kutokana na kusuasua kwa uandikishaji kwa BVR.

 Licha ya kujua kuwa muda huo usingewezekana, Nec iliendelea kuubeba mzigo huo mzito ambao mara kwa mara Jaji Lubuva alikuwa akisisitiza yeye ni ‘Mnyamwezi’ mbebaji wa mzigo mzito na kwamba iwapo ungemshinda angesema kama alivyofanya Aprili, 2.

Wadau wamemlalamikia Rais Kikwete kwa kuvunja Sheria ya Kura ya Maoni kwa kutangaza tarehe badala ya muda kama sheria inavyomtaka na kuwaachia kibarua kizito Nec kukabiliana na kisichowezekana.

Mwanasheria Halord Sungusia anasema kitendo cha kuahirisha tarehe ya Kura ya Maoni, kinadhihirisha nguvu ya kisheria ya Nec juu ya tukio hilo la mwisho la Katiba Mpya.

Chanzo: Mwananchi

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / Change )

Connecting to %s