Makamba: Enzi za ushindi wa kishindo CCM zimepita

Mbunge wa Bumbuli, ambaye pia ni Naibu Waziri wa Wizara ya Mawasiliano, Sayansi na Teknolojia, January Makamba akiwa katika moja ya mikutano ya CCM
Mbunge wa Bumbuli, ambaye pia ni Naibu Waziri wa Wizara ya Mawasiliano, Sayansi na Teknolojia, January Makamba akiwa katika moja ya mikutano ya CCM

Dar es Salaam. Siku chache baada ya matokeo ya uchaguzi wa Serikali za Mitaa kuonyesha kuwa CCM, imeporomoka, Mbunge wa Bumbuli, ambaye pia ni Naibu Waziri wa Wizara ya Mawasiliano, Sayansi na Teknolojia, January Makamba amewataka wanachama wa chama hicho kujiandaa kisaikolojia kwa matokeo yoyote yanayoweza kutokea katika Uchaguzi Mkuu Oktoba mwaka huu.

“Wana-CCM wanatakiwa kujiandaa kisaikolojia kwani walizoea ushindi wa asilimia 90 au 80 (wa kishindo), huu ulikuwa ushindi wa nyuma. Tusishangae tukipata ushindi wa asilimia 50, 60, 57 au 70 ni kitu cha kawaida kutokana na kukua kwa demokrasia hususan ushindani wa vyama vingi vya siasa kuanza kuimarika.

Kauli hiyo ya Makamba imekuja wakati matokeo ya serikali za mitaa yakionyesha kuwa CCM imeporomoka kutoka ushindi wa asilimia 91.7 mwaka 2009 hadi 79.8 katika uchaguzi wa mwaka jana na upinzani ukipanda kutoka asilimia nane mwaka 2009 hadi takriban 20 mwaka jana.

Akizungumza jana katika mahojiano na kipindi cha ‘Power Breakfast’ cha Redio ya Clouds na baadaye kufafanua baadhi ya hoja alipozungumza na mwandishi wetu, Makamba alisema matokeo ya uchaguzi huo ni ishara kwamba kwa umri wa miaka 22 sasa, mfumo wa vyama vingi vya siasa umeanza kuimarika.

“Hata ushindi wa asilimia 81 tulioupata katika uchaguzi wa Serikali za Mitaa bado ni mkubwa na hata kama tungepata asilimia 70 haupunguzi uhalali wa uongozi. Kusema CCM itang’oka madarakani, hapana, bado wananchi wanakiamini tena sana,” alisema Makamba.

Makamba ambaye pia ni Naibu Waziri wa Sayansi na Teknolojia, alizungumzia pia namna ya kuwapata wagombea wa urais na kusema mwaka huu ndiyo utapima ukomavu wa chama katika harakati za kumpata mrithi wa Rais Jakaya Kikwete.

Makamba ambaye Julai 2, mwaka jana akiwa London, Uingereza alitangaza nia ya kuwania urais kupitia CCM, alisema mwaka 1995 mgombea alipatikana kwa malezi ya Mwalimu Julius Nyerere, mwaka 2000 aliendelea aliyekuwa
Makamba ambaye Julai 2, mwaka jana akiwa London, Uingereza alitangaza nia ya kuwania urais kupitia CCM, alisema mwaka 1995 mgombea alipatikana kwa malezi ya Mwalimu Julius Nyerere, mwaka 2000 aliendelea aliyekuwapo.po. Alisema mwaka 2005 ilikuwa kama 1995 lakini mwaka huu ni tofauti na vipindi vingine kabisa.

“Hii ni mara ya kwanza hakuna uhakika wa nini kitatokea na kwa mara ya kwanza chama chetu kama taasisi kitajaribiwa… na sisi tuna utaratibu ambao unatakiwa kufuatwa.

“Tuna sifa 13 za kumpata mgombea, sifa hizi na taratibu nyingine zikifuatwa tutampata. Mchakato ukiwa wa haki tutampata kwani nina imani na mwenyekiti (Rais Kikwete), Katibu Mkuu (Abdulrahman Kinana) na Kamati Kuu,” alisema Makamba .

Ujana na uzee

Kuhusu hoja ya ujana au uzee ambayo imewagawa wagombea urais wa CCM, Makamba alisema kuna tofauti kati ya umri, uwezo na uzoefu ili wananchi waweze kumwamini mtu na kumpa fursa ya kuwatumikia, jambo ambalo alisema halihitaji kutumia fedha nyingi au kuweka mbele uchu wa madaraka ili kuyafanya mazingira yawe ya lazima kupata.

“Nchi ipo njiapanda na mwaka huu ndiyo itaamua kupaa au kuporomoka lakini kumchangua kiongozi ambaye ameshiriki kuuweka mfumo huu wa uongozi unaolalamikiwa sasa ni kurudisha nyuma maendeleo. Kuna vijana viongozi na viongozi vijana. Kuna vijana ambao wameandaliwa vyema kuja kushika uongozi wa juu, hivyo tukipata viongozi wa sasa wanaojua ulimwengu wa sasa, nchi yetu itaweza kupaa zaidi,” alisema Makamba.

Kuhusu uzoefu

Akizungumzia uzoefu wa uongozi hasa urais, Makamba alisema Tanzania ina watu wanne pekee, mmoja akiwa marehemu, ambao ndiyo wazoefu na uongozi wa juu ambao ni Hayati Baba wa Taifa, Mwalimu Nyerere, marais wastaafu, Ali Hassan Mwinyi na Benjamin Mkapa na Rais Kikwete anayemaliza muda wake.

“Hakuna yeyote tofauti na hawa wanne anayeweza kusema ni mzoefu… Vijana wanaweza lakini tusingependa kurudi katika hoja hii na kinachotakiwa ni kubadili taswira ya uongozi kabisa ni wakati wa fikra na mawazo mapya.

“Kuna watu wamekuwa viongozi kwa zaidi ya miaka 40 lakini leo hii hawataki Muungano na kuna vijana ambao wanautaka hivyo hapa hoja siyo umri au uzoefu, bali ni kipi ambacho unataka kukifanya katika Taifa lenye kila aina ya rasilimali,” alisema Makamba, mtoto wa katibu mkuu mstaafu wa CCM, Yusuf Makamba.

Akizungumzia kitabu alichoandikiwa kinachoitwa, Maswali na Majibu 40: Mazungumzo na January Makamba kuhusu Tanzania Mpya alisema wananchi wanatakiwa kumjua kiongozi wanayetaka kumpa dhamana hivyo andiko hilo linatakiwa kuzua mjadala.

“Taifa litasonga mbele kama wananchi watamchagua kiongozi ambaye wanamfahamu, tusiwe kama msemo unaosema tusiuziwe mbuzi kwenye gunia,” alisema.

Akijibu swali la na mmoja wa watangazaji wa kipindi hicho, aliyetaka kujua kama malengo yake aliyobainisha katika kitabu hicho yatafanikiwa kutokana na Watanzania wengi kutokuwa na utamaduni wa kujisomea alisema: “Sifa ya Mwalimu Nyerere alikuwa na dhana ya kuandika maandiko lakini si kweli kwamba Watanzania hawasomi, hapana, ukiangalia hata magazeti sasa yameongezeka, wangekuwa hawasomi yangekuwa magazeti mawili tu. Ila wanasoma mambo yanayowahusu na tumeona kitabu hiki kilivyopokewa sikutarajia na wengine sasa waandike maandiko ili wananchi waweze kuwafahamu.”

Kuhusu uhusiano wake na Rais Mwinyi kutokana na kuandika dibaji katika kitabu hicho na iwapo anamuunga mkono katika harakati zake za urais, Makamba alijibu, “Hapana na nisingependa kuzungumza kwa niaba yake na yeye kukubali kuandika dibaji kuwa yuko nyuma yangu, siyo kweli na nisingependa kumwingiza katika siasa zetu lakini maelezo yake yanaeleweka… tusipende kumkwaza.”

Katika dibaji ya kitabu hicho, Mzee Mwinyi alisema Makamba anaonekana dhahiri ameandaliwa au amejiandaa vilivyo kuwa kiongozi mkubwa wa nchi.

Mzee Mwinyi anasema kitabu hicho kimemfanya amfahamu zaidi kiongozi huyo kuliko awali alipokuwa kama kiongozi ndani ya chama na Serikali.

Anaeleza kufarijika kwake kuona nchi na Rais Kikwete wameendeleza utamaduni aliouanzisha Mwalimu Nyerere na kuendelezwa naye wa kuwaamini vijana na kuwapatia fursa za uongozi ili kuwaandaa kuongoza nchi.

Chanzo: Mwananchi

Advertisements

One Reply to “Makamba: Enzi za ushindi wa kishindo CCM zimepita”

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / Change )

Connecting to %s